mrइंग्रजी
Nov 18, 2025 एक संदेश द्या

ASTM A213/SA213 T9, T11, T22, T91 मिश्रधातू आणि स्टेनलेस ट्यूबिंग

या नळ्या कुठे उत्तम काम करतात (आणि स्टेनलेस का अनेकदा जिंकतात)

 

पॉवर बॉयलर, HRSGs, पेट्रोकेमिकल हीटर्स आणि कॉम्पॅक्ट हीट एक्सचेंजर्स हे सर्व ASTM A213/SA213 सीमलेस ट्यूबवर अवलंबून असतात. जेव्हा क्लोराईड-बेअरिंग कंडेन्सेट, वारंवार ओले-कोरडे चक्र किंवा घट्ट स्वच्छतेच्या मागण्या टेबलवर असतात,ऑस्टेनिटिक स्टेनलेस ग्रेड (TP मालिका)क्रोम-मोली फेरिटिक ग्रेड्सच्या तुलनेत उत्कृष्ट सामान्य गंज आणि खड्डा प्रतिरोध, नितळ अंतर्गत फिनिशिंग आणि सुलभ साफसफाईमुळे धन्यवाद. उच्च-तापमान, कडक क्रिप मार्जिनसह कोरडी सेवा अजूनही कायम आहेटी-ग्रेडप्लेमध्ये-विशेषत: सुपरहीटर आणि रीहीटर बँकांसाठी.

सामान्य वापर प्रकरणे:

स्टेनलेस (TP304/304H, TP316L/316H, TP321/321H, TP347/347H): हीट एक्सचेंजर्स, कंडेन्सर बंडल, फीड-वॉटर हीटर्स, संक्षारक किंवा चक्रीय-ओले सेवा.

अलॉय फेरिटिक (T9, T11, T22, T91): जास्त गरम सुपरहीटर/रीहीटर विभाग आणि हेडर जेथे दीर्घकाळ-क्रिप शक्तीचे वर्चस्व असते.

 

astm a213 sa213 seamless tubing bundles t11 t22 t91-octal pipe chrome moly boiler tubing sa213 t22 t91 packed for shipment-octal pipe   

 

स्टेनलेस वि. क्रोम निवडणे-मोली: एक व्यावहारिक मार्ग

 

निर्णय फ्रेम करण्याचा एक सोपा मार्ग म्हणजे नकाशामध्यम + तापमान + जीवन लक्ष्यएका दर्जाच्या कुटुंबाला.

तक्ता 1 - द्रुत निवड संकेत

 

सेवा संकेत

स्टेनलेस टीपी फॅमिली (नमुनेदार)

फेरिटिक टी फॅमिली (नमुनेदार)

क्लोराईड्स / ओले-कोरडे चक्र / स्वच्छता

TP316L/316H; कमी क्लोराईड असल्यास TP304/304H

प्राधान्य दिले नाही

उच्च तापमानात संवेदनशीलता नियंत्रण

TP321/321H (Ti-स्थिर); TP347/347H

-

सर्वात जास्त रांगणे मार्जिन (कोरडा, खूप गरम वायू)

निवडक प्रकरणांमध्ये TP347H/321H

T91 > T22 > T11 ≈ T9

समुद्राच्या पाण्याच्या सेवेमध्ये खड्डे पडण्याचा सर्वात कमी धोका

TP316L (मो-बेअरिंग)

-

मध्यम गरम सेवेवर किंमत-कार्यक्षमता

TP304/304H

T11/T22 (जेव्हा गंज सौम्य असतो)

प्रकल्प चष्मा नेहमी प्रबल; टेबल लवकर स्क्रीनिंगसाठी शॉर्टकट आहे.

 

एका नजरेत स्टेनलेस ग्रेड (TP मालिका)

 

तक्ता 2 - A213 अंतर्गत सामान्य स्टेनलेस टयूबिंग पर्याय

 

ग्रेड

मुख्य रसायनशास्त्र हायलाइट

ते काय चांगले आहे

ठराविक अनुप्रयोग

TP304 / 304H

~18Cr-8Ni (H=उच्च-तापमान कार्बन श्रेणी)

व्यापक उपयुक्तता; स्वच्छ पृष्ठभाग; चांगली निर्मितीक्षमता

कंडेनसर/हीट-एक्सचेंजर बंडल, हीटर्स

TP316L / 316H

~2–3% Mo जोडते; L=कमी C; H=उच्च-तापमान

304/304H विरुद्ध उत्तम खड्डा/चरा प्रतिकार

समुद्राचे पाणी-लगतचे शीतकरण, क्लोराईड माध्यम

TP321 / 321H

ती-स्थिर झाली

भारदस्त तापमानात संवेदना नियंत्रण

सुपरहीटर कॉइल, उच्च-ताप एक्सचेंजर्स

TP347 / 347H

Nb-स्थिर

321 प्रमाणेच; मजबूत स्थिरीकरण विंडो

थर्मल सायकलिंगसह फर्नेस/बॉयलर कॉइलH-ग्रेड्स लक्ष्य भारदस्त-तापमान शक्ती; एल-ग्रेड्स जलीय सेवेमध्ये वेल्डेबिलिटी आणि संवेदनाक्षमतेला प्रतिकार करतात.

 

 

संदर्भातील फेरीटिक मिश्र धातु "टी" ग्रेड

 

तक्ता 3 - जेथे T9, T11, T22, T91 सहसा बसतात

 

ग्रेड

संकल्पना (नाममात्र)

ताकदीचा दृष्टीकोन (गरम)

वैशिष्ट्यपूर्ण भूमिका

T11

~1.25Cr-0.5Mo

बेसलाइन

मध्यम-तापमान बॉयलर/हीट-एक्सचेंजर ट्यूब

T22

~2.25Cr-1Mo

↑ वि T11

गरम बँका; खर्च-कार्यक्षम क्रिप मार्जिन

T9

~9Cr-1Mo (फेरिटिक)

T22 सारखाच बँड

गरम सेवा आणि संक्रमण क्षेत्र निवडा

T91

9Cr-1Mo-V-Nb (टेम्पर्ड मार्टेन्साइट)

गटातील सर्वोच्च

खूप गरम सुपरहीटर/रीहीटर विभाग

 

 

रसायनशास्त्र स्नॅपशॉट्स (संदर्भ श्रेणी)

 

तक्ता 4 - ऑस्टेनिटिक स्टेनलेस (TP मालिका, wt.%)

 

ग्रेड

C (L/H)

क्र

नि

मो

स्टॅबिलायझर

TP304/304H

०.०३५ / ०.०४–०.१० पेक्षा कमी किंवा समान

~18–20

~8–11

-

-

TP316L/316H

०.०३५ / ०.०४–०.१० पेक्षा कमी किंवा समान

~16–18

~10–14

~2.0–3.0

-

TP321/321H

०.०३५ / ०.०४–०.१० पेक्षा कमी किंवा समान

~17–19

~9–13

-

ति

TP347/347H

०.०३५ / ०.०४–०.१० पेक्षा कमी किंवा समान

~17–19

~9–13

-

Nb/Ta

 

तक्ता 5 - फेरिटिक मिश्र धातु (टी मालिका, wt.%)

 

ग्रेड

C (प्रकार.)

Cr (प्रकार)

मो (टाइप.)

V/Nb/N (लागू असेल तेव्हा)

T11

०.१२ पेक्षा कमी किंवा समान

~1.0–1.5

~0.44–0.65

-

T22

०.१५ पेक्षा कमी किंवा समान

~1.9–2.6

~0.87–1.13

-

T9

०.१५ पेक्षा कमी किंवा समान

~8–10

~0.9–1.1

-

T91

0.08–0.12

~8–9.5

~0.85–1.05

V, Nb, N लहान जोड

नियमन मर्यादा आणि उत्पादन विश्लेषण सहिष्णुतेसाठी नवीनतम ASTM A213/SA213 चा सल्ला घ्या.

 

यांत्रिक आणि उच्च-तापमान बेंचमार्क (कमीतकमी खोलीचे तापमान)

 

तक्ता 6 - निर्देशक किमान (वर्तमान कोड/मानक तपासा)

 

कुटुंब / श्रेणी

तन्यता मि

उत्पन्न मि

वाढवणे मि

ऑस्टेनिटिक (उदा., TP304/316L)

≈ 515 MPa (75 ksi)

≈ 205 MPa (30 ksi)

≈ 35%

TP321/347 (H ग्रेड)

≈ 515 MPa

≈ 205 MPa

≈ 30–35%

T11/T22

≈ 415 MPa

≈ 205 MPa

≈ 20%

T91

≈ 585 MPa

≈ 415 MPa

≈ 20%

 

 

मॅन्युफॅक्चरिंग नोट्स - सीमलेस फक्त (A213 स्कोप)

 

  • मार्ग:गरम-पूर्ण मग थंड-आकारात पूर्ण; स्टेनलेस अनेकदा सोल्यूशन-ॲनिल केलेले आणिलोणचे/पॅसिव्हेटेडस्वच्छ ओळखपत्रासाठी.
  • उष्णता उपचार:ऑस्टेनिटिक स्टेनलेस-सोल्यूशन एनील + रॅपिड कूल; T91-सामान्यीकरण आणि स्वभाव (प्रति विशिष्ट); T11/T22-सामान्यीकरण किंवा उपक्रिटिकल उपचार निर्दिष्ट केल्यानुसार.
  • पृष्ठभाग आणि स्वच्छता:स्टेनलेस टयूबिंग कार्यक्षम उष्णता हस्तांतरणासाठी कमी-उग्रपणा ID सह नियमितपणे पुरवले जाते आणि-जागामध्ये-नित्यक्रम स्वच्छ करतात.
  • भूमिती:घट्ट OD/जाडी सहिष्णुता आणि सरळपणा बंडल असेंबली आणि ट्यूब-टू-ट्यूबशीट वेल्डिंगमध्ये मदत करते.
  • यू-वाकणे:सामान्यतः स्टेनलेस हीट-एक्सचेंजर बंडलसाठी नियंत्रित बेंड रेडी आणि आवश्यकतेनुसार तणावमुक्तीसाठी पुरवले जाते.
  •  

चाचणी आणि तपासणी तुम्ही निर्दिष्ट करावी

 

तक्ता 7 – A213 अंतर्गत सामान्य आवश्यकता (प्रकल्प-आश्रित)

 

आयटम

स्टेनलेस टीपी मालिका

टी-मालिका (T11/T22/T91)

हायड्रोस्टॅटिक किंवा एनडीई इलेक्ट्रिक चाचणी

अनिवार्य (एक किंवा इतर)

अनिवार्य (एक किंवा इतर)

एडी करंट / अल्ट्रासोनिक (NDE)

अनेकदा 100% कव्हरेजसाठी निर्दिष्ट केले जाते

अनेकदा 100% कव्हरेजसाठी निर्दिष्ट केले जाते

फ्लॅटनिंग / फ्लेअर / फ्लँज चाचण्या

A213 द्वारे निर्दिष्ट केल्याप्रमाणे

A213 द्वारे निर्दिष्ट केल्याप्रमाणे

धान्य आकार (ऑस्टेनिटिक)

जेथे लागू असेल तेथे आवश्यक

-

इंटरग्रॅन्युलर कॉरोजन टेस्ट (IGC)

ऑर्डरनुसार (उदा. ASTM A262 पद्धती)

-

कडकपणा नियंत्रण

सहसा माहितीपूर्ण

प्रति प्रक्रिया T91 साठी गंभीर

पीएमआय आणि दस्तऐवजीकरण

बंडलवर पीएमआय; संपूर्ण MTC पॅकेज

बंडलवर पीएमआय; संपूर्ण MTC पॅकेज

 

 

आयामी उपलब्धता (ऑक्टल पाईप संदर्भ)

 

तक्ता 8 – ठराविक पुरवठा लिफाफा (प्रकल्प-विशिष्ट)

पॅरामीटर

स्टेनलेस टीपी मालिका

टी-मालिका (T11/T22/T91)

बाहेरील व्यास

~12.7–114.3 मिमी (½ in–4½ इंच)

समान श्रेणी

भिंतीची जाडी

~1.24–12.7 मिमी (प्रति वेळापत्रक/ड्रॉ)

~2-16 मिमी (जड भिंती वापरतात.)

लांबी

12 मीटर पर्यंत वैशिष्ट्यपूर्ण; कट-ला-लांबी

साधारण 12 मीटर पर्यंत

फिनिशिंग

लोणचे/पॅसिव्हेटेड, मागणीनुसार पॉलिश केलेले

सामान्यीकृत/टेम्पर्ड फिनिश

ट्यूब संपते

साधा संपतो; ट्यूब-टू-ट्यूबशीटची तयारी

साधा संपतो; आवश्यक असल्यास beveled

 

ऑर्डरिंग चेकलिस्ट (डेटाशीटमध्ये काय ठेवावे)

 

  • ग्रेड आणि स्थिती: TP304/316L/321/347 (आवश्यकतेनुसार L/H) किंवा T11/T22/T91 आवश्यक उष्णता उपचारांसह.
  • परिमाणे: OD, भिंत, कट लांबी; U-वाकणे त्रिज्या आणि पाय सहिष्णुता लागू असल्यास.
  • उष्णता उपचार आणि पृष्ठभाग: सोल्यूशन ॲनिल + पिकलिंग/पॅसिव्हेशन (स्टेनलेस); सामान्य करा/स्वभाव (लागू असेल).
  • NDE योजना: हायड्रोस्टॅटिक किंवा इलेक्ट्रिक चाचणी; 100% एडी करंट/यूटी आवश्यक असल्यास; स्वीकृती निकष.
  • गंज नियंत्रण: निर्दिष्ट केल्यास स्थिर ग्रेडसाठी IGC चाचणी; क्लोराईड मर्यादा; स्वच्छता प्रोटोकॉल.
  • दस्तऐवजीकरण: एमटीसी प्रति EN 10204 (उदा. 3.1), ट्रेसिबिलिटी, पॅकिंग, मार्किंग.
  • तृतीय-पक्ष: साक्षीदार/तपासणीविनंतीवर उपलब्ध(BV, SGS, इ.).

 

वारंवार विचारले जाणारे प्रश्न

 

Q1: ASTM A213/SA213 अंतर्गत स्टेनलेस TP ग्रेड आणि क्रोम{1}}मोली टी ग्रेड यापैकी मी कसे निवडू?
A1:ओले/गलिच्छ किंवा क्लोराइड सेवा आणि स्वच्छतेच्या गरजांसाठी टीपी ग्रेड वापरा; कोरडे असताना टी ग्रेड वापरा

Q2: SA213 T11, T22 आणि T91 ट्यूबिंगमध्ये व्यावहारिक फरक काय आहे?
A2:T11 ही मध्यम तापमानासाठी आधाररेखा आहे, T22 अधिक गरम भागांसाठी क्रिप मार्जिन जोडते आणि T91 हे सर्वोच्च-तापमान सुपरहीटर/रीहीटर ड्युटीसाठी वापरले जाते.

Q3: ASTM A213/SA213 ट्यूबिंगसाठी मी कोणत्या तपासण्या आणि कागदपत्रांची विनंती करावी?
A3:हायड्रोटेस्ट किंवा एनडीई इलेक्ट्रिक चाचणी, आवश्यक असल्यास 100% एडी करंट/यूटी, पीएमआय आणि संपूर्ण EN 10204 3.1 एमटीसी उष्णता-उपचार नोंदींसाठी विचारा.

 

आता संपर्क करा

प्रमाणपत्रे

 

CE Certificate.jpg

सीई प्रमाणपत्र

ISO 9001 Certificate.jpg

ISO 9001 प्रमाणपत्र

API Q1 Certificate.jpg

API Q1 प्रमाणपत्र

ABS Certificate.jpg

ABS प्रमाणपत्र

AP-5L Certificate.png

AP-5L प्रमाणपत्र

API-5CT Certificate.png

API-5CT प्रमाणपत्र

 

चौकशी पाठवा

whatsapp

फोन

ई-मेल

चौकशी